Lebanon: Mwanachama wa ISIS Akamatwa kwa Kupanga Njama ya Kumuua Papa Leo XIV Wakati wa Ziara ya 2025
Idara ya Ujasusi ya Jeshi la Lebanon imethibitisha kukamatwa kwa raia wa Syria anayedaiwa kuwa mwanachama wa ngazi ya juu wa kundi la kigaidi la Islamic State (ISIS), anayetuhumiwa kupanga njama ya kumuua Kiongozi wa Kanisa Katoliki Duniani, Papa Leo XIV, wakati wa ziara yake ya kihistoria nchini Lebanon mwaka 2025.
Mtuhumiwa anafahamika kwa jina la kivita kama "Al-Daamish". Kwa mujibu wa chaneli ya MTV Lebanon na ripoti za kiusalama, Al-Daamish si jina geni katika ugaidi.
Aliwahi kuwa mpiganaji wa Nusra Front kabla ya kuhamia ISIS, ambapo alipanda cheo hadi kuwa Naibu Gavana wa Aleppo ndani ya kundi hilo. Inadaiwa alikamatwa na utawala wa Bashar al-Assad na kutumikia kifungo cha miaka mitatu.
Baada ya kuanguka kwa utawala wa Assad Desemba 2024 na kufunguliwa kwa magereza nchini Syria, alitoroka na kuingia Lebanon kinyume cha sheria.
Njama ya Mauaji Ilipangwaje
Vyanzo vya kiusalama vinasema kuwa baada ya kuingia Lebanon, Al-Daamish aliwasiliana tena na viongozi wake wa ISIS nchini Syria na kupokea maagizo ya moja kwa moja kutoka kwa kiongozi wa kundi hilo.
Jukumu alilopewa: Kuandaa mauaji ya Papa Leo XIV.
Uchunguzi unaeleza kuwa wakati wa ziara ya Papa, Novemba 30 hadi Desemba 2, 2025, mtuhumiwa alifanya ufuatiliaji wa kina katika maeneo muhimu kama Uwanja wa Ndege wa Beirut, Annaya, Harissa, na Ufukwe wa Beirut ambapo Papa aliadhimisha Misa Takatifu kwa waumini 150,000. Lengo lake lilikuwa kutafuta mianya ya ulinzi.
Hata hivyo, mpango huo ulishindikana kutokana na ulinzi mkali na wa kisasa uliowekwa na Jeshi la Lebanon na Vatican.
Idara ya Ujasusi iligundua mawasiliano yake na ISIS na kumweka chini ya uangalizi wa muda mrefu. Hatimaye alikamatwa katika operesheni maalum eneo la Batroun, Kaskazini mwa Lebanon na kukabidhiwa Mahakama ya Kijeshi kwa hatua za kisheria.
Ziara ya Papa Leo XIV Lebanon
Ziara hiyo ilikuwa ya kwanza ya Papa Leo XIV (Robert Francis Prevost, aliyechaguliwa Mei 8, 2025) nje ya Vatican. Vatican ilithibitisha ratiba yake ilijumuisha kukutana na Rais Joseph Aoun, sala kwenye Bandari ya Beirut kwa heshima ya wahanga wa mlipuko wa 2020, na mkutano mkubwa wa kidini na kidini tofauti.
Chanzo cha Taarifa hii inategemea ripoti za awali za vyombo vya habari vya Lebanon (MTV Lebanon, The961) na mashirika ya kimataifa kama FDD. Mtuhumiwa anachukuliwa kuwa hana hatia hadi pale Mahakama itakapothibitisha vinginevyo. Mamlaka ya Lebanon haijatoa taarifa rasmi ya kina.

Maoni